Dịch vụ kế toán thuế chuyên nghiệp

Blog cập nhật kiến thức kế toán, thuế và luật mới nhất cho doanh nghiệp

Thông tin cho doanh nghiệp

Cách xử lý khôn khéo khi chuyển khoản từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân?

Hiện nay, rất nhiều những doanh nghiệp Startup mọc lên với những giám đốc trẻ hoặc những cá nhân lần đầu tiên thành lập DN riêng; những chủ DN này hầu hết thường thiếu kiến thức về nghiệp vụ kế toán trong Doanh nghiệp. Vì mới hoạt động nên chưa có bộ máy kế toán hoàn chỉnh; chưa có kế toán phụ trách xử lý hợp đồng, các khoản thanh toán ra vào của doanh nghiệp mà giám đốc là người tự lo liệu hết từ A – Z. Nhiều khi làm việc theo cảm tính đặc biệt dùng tài khoản cá nhân giống tài khoản công ty và tài khoản công ty, giống tài khoản cá nhân.

Vậy nếu chót chuyển tiền từ Tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân của đơn vị khác thì phải xử lý như thế nào?

Trường hợp bên mua dùng TK công ty chuyển khoản vào 1 tài khoản cá nhân (Giám đốc) của bên bán và có hóa đơn mua bán hàng hóa dịch vụ kèm theo

Trước tiên bạn hãy cùng 1ketoan.com đọc Điểm 4 Khoản 10, Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC Sửa đổi, bổ sung Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC. Về khấu trừ thuế khi thanh toán cho bên thứ 3 có 2 ý như sau:

b) Trường hợp hàng hóa, dịch vụ mua vào theo phương thức bù trừ công nợ như vay, mượn tiền; cấn trừ công nợ qua người thứ ba mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có hợp đồng vay, mượn tiền dưới hình thức văn bản được lập trước đó và có chứng từ chuyển tiền từ tài khoản của bên cho vay sang tài khoản của bên đi vay đối với khoản vay bằng tiền bao gồm cả trường hợp bù trừ giữa giá trị hàng hóa, dịch vụ mua vào với khoản tiền mà người bán hỗ trợ cho người mua, hoặc nhờ người mua chi hộ.

c) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.

Tóm lại 1KETOAN xin đưa ra 4 ý chính như sau:

  • Ý thứ 1: Thanh toán ủy quyền cho bên thứ ba phải được quy định trong hợp đồng dưới dạng văn bản.
  • Ý thứ 2: Tài khoản của bên thứ ba phải là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật. “Ở đây Pháp nhân là khái niệm chỉ dành cho tổ chức thỏa mãn các điều kiện do pháp luật quy định.Còn thể nhân chính là Cá nhân Nhưng bây giờ người ta không còn gọi là Thể nhân nữa mà là Cá nhân.”
  • Ý thứ 3: Nếu doanh nghiệp được người bán chỉ định thanh toán vào tài khoản của bên thứ ba là tài khoản cá nhân thì không được coi là thanh toán qua ngân hàng và không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
  • Ý thứ 4: Nhưng trường hợp tài khoản cá nhân đó là tài khoản mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân và đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế thì được coi là thanh toán qua ngân hàng và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Vậy như trường hợp thanh toán ở ví dụ trong ảnh trên thì nếu công ty bạn đã có sự thỏa thuận chi tiết cụ thể tại hợp đồng mua bán về việc chuyển khoản cho cá nhân mang tên chủ DN tư nhân đã được đăng ký với cơ quan thuế thì được coi là thanh toán qua ngân hàng và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

TH giám đốc dùng tài khoản công ty chuyển khoản cho cá nhân khác mà không có hóa đơn chứng từ đi kèm 

Cách 1:

  • Một là xem khoản tiền đó là một khoản công ty mượn nên giờ trả lại
  • Lập hợp đồng, hoặc biên bản mượn tiền giữa công ty với cá nhân trước ngày chuyển tiền cho cá nhân đó.

Cách 2:

  • Hai xem là khoản tạm ứng cho công ty của họ để mua hàng nhưng do không biết nên chuyển khoản nhầm vào tài khoản của cá nhân nên xin hoàn lại, hoặc không mua hàng nữa. Hoặc xem đó là khoản đặt cọc mua hàng nhưng không mua được nên trả lại.
  • Lập giấy đề nghị thanh toán.

Trên đây 1ketoan đã đưa ra một số phương án xử lý khi DN các bạn vướng vào một số giao dịch chuyển khoản từ tài khoản công ty như vậy. Ngoài ra còn rất nhiều trường hợp thanh toán chuyển khoản khác từ tài khoản cá nhân của DN sang TK công ty hoặc cá nhân của DN đối tác… Để được hỗ trợ và tư vấn miễn phí nhanh nhất, các bạn vui lòng liên hệ hotline: 0899 516 365

1KETOAN.COM luôn sẵn sàng hỗ trợ các bạn tốt nhất!

Comment here