Dịch vụ kế toán thuế chuyên nghiệp

Blog cập nhật kiến thức kế toán, thuế và luật mới nhất cho doanh nghiệp

Kế toán thuếThông tin cho doanh nghiệp

Miễn thuế cho doanh nghiệp chuyển giao công nghệ

5/5 - (1 bình chọn)

Chuyển giao công nghệ là phạm trù nhà nước luôn ưu tiên trong quá trình phát triển đất nước. Vì vậy, Thu nhập từ chuyển giao công nghệ thuộc lĩnh vực ưu tiên chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn sẽ thuộc vào dạng miễn Thuế.

>> Khi nào thì được miễn thuế TNDN ?

Chi tiết hơn hãy cùng 1ketoan.com xem trong bài viết sau:

Căn cứ pháp luật

Căn cứ Điều 4 Luật chuyển giao công nghệ 2017 quy định về đối tượng chuyển giao như sau:

1. Công nghệ được chuyển giao là một hoặc các đối tượng sau đây:

a) Bí quyết kỹ thuật, bí quyết công nghệ;

b) Phương án, quy trình công nghệ; giải pháp, thông số, bản vẽ, sơ đồ kỹ thuật; công thức, phần mềm máy tính, thông tin dữ liệu;

c) Giải pháp hợp lý hóa sản xuất, đổi mới công nghệ;

d) Máy móc, thiết bị đi kèm một trong các đối tượng quy định tại các điểm a, b và c khoản này.

2. Trường hợp đối tượng công nghệ quy định tại khoản 1 Điều này được bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ thì việc chuyển giao quyền sở hữu trí tuệ được thực hiện theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ.

Theo Nghị định 99/2003/NĐ-CP ngày 28/8/2003 về việc miễn thuế, ưu đãi thuế cho doanh nghiệp chuyển giao công nghệ:

  • Doanh nghiệp công nghệ cao là doanh nghiệp sản xuất các sản phẩm hàng hóa trên dây chuyền sản xuất ứng dụng công nghệ cao.
  • Thu nhập từ hoạt động dịch vụ hỗ trợ chuyển giao công nghệ được hưởng ưu đãi về thuế ở mức áp dụng đối với thu nhập của các doanh nghiệp công nghệ cao hoạt động trong các khu công nghệ cao
  • Các tổ chức có thu nhập từ hợp đồng chuyển giao công nghệ từ Việt Nam ra nước ngoài, hợp đồng chuyển giao công nghệ trong nước được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp như ưu đãi về thuế áp dụng đối với thu nhập từ hợp đồng nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ của các viện nghiên cứu, trường đại học.

Kết luận

Như vậy, việc miễn Thuế cho Doanh nghiệp chuyển giao công nghệ đã được chú ý trong các điều kiện pháp luật. Để đảm bảo được miễn Thuế nếu hoạt động, doanh nghiệp cần chú ý kỹ những vấn đề sau:

  • Chuẩn bị hồ sơ chuyển giao công nghệ theo đúng pháp luật
  • Bảo hộ quyền sở hữu trí tuệ

Sau khi đảm bảo được những vấn đề trên, doanh nghiệp sẽ được ưu đãi về Thuế ở lĩnh vực này

>> Xem thêm về Kế toán Thuế

Doanh nghiệp có nhu cầu tư vấn liên quan đến Thuế hoặc chưa có Kế toán chuyên sâu về Thuế? Hãy sử dụng dịch vụ của 1ketoan.com. Chúng tôi mang đến cho doanh nghiệp dịch vụ tốt nhất với mức chi phí hợp lý nhất.

Liên lạc Hotline: 0888.005.630

Comment here