Dịch vụ kế toán thuế chuyên nghiệp

Blog cập nhật kiến thức kế toán, thuế và luật mới nhất cho doanh nghiệp

Kế toán thuếThông tin cho doanh nghiệp

Hóa đơn điện tử có xuất lùi ngày được không?

5/5 - (1 bình chọn)

Tháng 11/2020, các doanh nghiệp sẽ bắt buộc phải chuyển sang sử dụng Hóa đơn điện tử. Tuy nhiên, có rất nhiều câu hỏi mà chủ doanh nghiệp/ Kế toán viên có thắc mắc. Có thể kế đến vấn đề; Hóa đơn điện tử có xuất lùi ngày được không?

Hãy cùng 1ketoan.com giải đáp thắc mắc này.

Dựa trên Căn cứ thông tư 39/2014/TT-BTC mục a, khoản 2, điều 16:

+ Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

+ Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

+ Ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.

Hành vi lùi ngày xuất hóa đơn điện tử hay hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn theo Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 của Bộ Tài chính.

Như vậy, doanh nghiệp sẽ phải thực hiện đúng theo quy định của Bộ tài chính. Không được thực hiện việc xuất lùi ngày hóa đơn. Nếu cơ quan Thuế phát hiện ra điều này, sẽ thực hiện xử phạt.

>> Xem thêm về thông tin doanh nghiệp

Nếu doanh nghiệp có khó khăn về Thuế, hoặc hóa đơn, muốn sử dụng hóa đơn điện tử, Kế toán Thuế, hãy truy cập 1ketoan.com. Chúng tôi làm toàn bộ thủ tục thuế dưa trên phần mềm thông minh. Hãy gọi Hotline 0888.005.630 để nhận được tư vấn tốt nhất.

Comment here