Dịch vụ kế toán thuế chuyên nghiệp

Blog cập nhật kiến thức kế toán, thuế và luật mới nhất cho doanh nghiệp

Thông tin cho doanh nghiệp

Doanh Nghiệp không có tổ chức công đoàn vậy có phải đóng phí công đoàn không?

“Doanh Nghiệp không có tổ chức công đoàn vậy có phải đóng phí công đoàn không?”

Dựa vào nội dung trong Nghị định 191/2013/NĐ Ban hành ngày 21/11/2013 1ketoan.com chúng tôi sẽ giải đáp thắc mắc trên :

Doanh Nghiệp không có tổ chức công đoàn vậy có phải đóng phí công đoàn không?

1. Doanh nghiệp nào phải đóng phí công đoàn ?

– Doanh nghiệp không có tổ chức công đoàn vẫn “PHẢI” đóng kinh phí công đoàn. “NHƯNG” người lao động không phải đóng đoàn phí công đoàn.

2. Ai phải đóng phí công đoàn và mức đóng sẽ là bao nhiêu?

– Doanh nghiệp phải đóng 2% trên tổng mức tiền lương của người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

– Chủ doanh nghiệp thuộc đối tượng không kết nạp vào tổ chức công đoàn -> Chủ doanh nghiệp không phải đóng đoàn phí công đoàn.

– Người lao động không tham gia công đoàn ->  Không phải đóng đoàn phí công đoàn.

– Doanh nghiệp phải đóng hết 2% trên tổng mức tiền lương của người lao động. Sau đó sau định kỳ 3 – 6 tháng làm hồ sơ lấy lại 70% của số tiền đã đóng.

3. Các bạn nộp kinh phí công đoàn ở đâu?

– Liên đoàn lao động Quận/ Huyện nơi doanh nghiệp đặt trụ sở

4. Hồ sơ đầy đủ để lấy lại tiền phí công đoàn đã đóng:

Bộ hồ sơ đầy đủ để lấy lại 70% của số tiền đã đóng là 2% trên tổng mức tiền lương của người lao động.

– Quy định về mức chi công đoàn

– Danh sách nhân viên

– Bảng kê chi tiết các khoản chi công đoàn 

– Bảng tổng hợp kinh phí công đoàn phải nộp ( đã nộp)

–  Giấy giới thiệu của doanh nghiệp và CMT

5. Doanh nghiệp không đóng phí công đoàn thì sao?

– Tại Điều 37 của Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định mức phạt rất rõ như sau:

+ Trường hợp doanh nghiệp chậm đóng phí công đoàn

+ Đóng phí công đoàn không đúng mức quy định

+ Đóng kinh phí công đoàn không đủ số người thuộc đối tượng phải đóng

Lưu ý: 

– Doanh nghiệp bị phạt tiền từ mức 12% đến dưới 15% tổng số tiền phải đóng kinh phí công đoàn (KPCĐ)  tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75 triệu đồng đối với người sử dụng lao động (NSDLĐ) 

– Phạt tiền từ 18% đến 20% tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75 triệu đồng đối với người sử dụng lao động (NSDLĐ) không đóng KPCĐ cho toàn bộ người lao động thuộc đối tượng phải đóng.

6. Biện pháp khắc phục như thế nào?

– Chậm nhất 30 ngày, kể từ ngày có quyết định xử phạt, DN phải nộp cho tổ chức công đoàn số tiền kinh phí chậm đóng, đóng chưa đủ hoặc chưa đóng và số tiền lãi của số tiền kinh phí công đoàn chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của NHTM Nhà Nước công bố tại thời điểm xử phạt.

Mong rằng những chia sẻ trên của 1ketoan.com sẽ phần nào giải đáp những thắc mắc của Doanh Nghiệp. Hy vọng sẽ giúp các Doanh Nghiệp mới thành công!Nếu bạn đang đang mong muốn tìm Dịch vụ Thành lập Doanh Nghiệp, Dịch vụ kế toán Thuế hay chỉ đơn giản đang có đôi chút vướng mắc về Thuế cần giải đáp hãy gọi ngay cho chúng tôi qua số 0327.525.121 / Hotline 0899.516.365  1ketoan.com chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ !!

Comment here